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*Serikali yatoa tamko mwekezaji kuchoma vifaranga »

Na Godfrey Mushl, MOSH|

SAKATA la mwekezaji wa shamba
la kuku wa myama na mayai mkoani
Kilimanjaro, kuteketeza kwa moto vifa-
ranga S0.000 vya kuku kwa madai ya
kukosa soko, limechukua sura mpya,
baada ya serikali kusema inakusudia
kuchukua hawa  dhidi ya kampuni
hiya.

Juzi. Mkurugenzi wa 1dara ya Hu-
duma za Mifugo. Prof. Hezron Nonga,
alinukuliwva na kituo kimoja cha tel-
evisheni nchini. akisema kilichofanywa
na mwekezaji huyo ni kinyumne cha She-
ria E,)'a Ustawi wa Wanyama ya Mwaka
2010.

“Vifaranga wanawekwa kwenye ma-
tanuru ya  moto, vifaranga vinalia
machozi lakini vinachomwa moto ili
viungue. g

Hiyo ni kinyume cha Sheria ya Ustawi
wa Wanyama ya Mwaka 2010. Serikali
tunakusudia kuchukua hatua dhidi ya
kampuni ile kwa kitendo ilichofanya,”
aliserna.

Desemba 13, mwaka huu, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
anayesimamia sekta ya mifugo, Tixon
nzunda, wakati anafungua kikao cha
wadau wa tasnia ya kuku, kilichofanyika

jijini Dodoma, alinukuliwa akiwataka
wazalishaji wa vifaranga vya kuku nchi-
ni kuzalisha vifaranga kwa kuzingatia
ubora wa kitaifa na kimataifa na mahi-
taji yaliyopo.

Kikao hicho kilikuwa kikijadili hall ya
upatikanajl na bel ya vifaranga na vy-
akula vya kuku pamoja na kushuka kwa
soko na bei ya kuku wa nyama nchini.

_Kw.; mujibu wa wavuti ya Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, pia kikao hicho kili-
jadili namna ya kupunguza gharama
za uzalis!mji wa kuku, hasa wa nyama
ikiwa msingi mmojawapo wa kuwawez-
esha wafugaji wadogo na walaji kumudu
gharama. S

Pia wadau hao walijadili kuhusu
gharama kubwa za utengenezaji wa
chakula cha kuku, ili kuona namna gani
wanaweza kuzipunguza, na hivyo kum-
saxdla"mﬁ.lgaji kupunguza gharama za
ufugaji. '

Mkurugenzi huyo alipoulizwa kuhusu
n.lalalamjko Ya utoaji wa vibali vya uin-
gizaji wa vifaranga unaolalamikiwa na
wengi, alisema: “Tumekuwa tukiwaeleza
kwamba vifaranga hawa wanaoendelea

kuruhusiwa, walikuwa wameshalipiwa .

kabla ya katazo.

“Kwa hiyo sasa, serikali haikuwa na
sababu yeyote ya kuwakatalia hawa
wakati walishalipia vifaranga, na ndio
ambao tumeendelea kuwaruhusu kuin-
giza vifaranga, lakini ukomo wa kuingia
kwa vifaranga hivi itakuwa ni Desemba
31, mwaka huu,” mwaka huu.

Kuhusu wafanyabiashara wachache
ambao wamesalia kuingiza vifaranga,

alisema wafugaji wengi hasa wa kuku

na nyama wameacha kufuga.

“Aidha wamefunga kabisa' mabanda

au wamepunguza ldadi ya kuku walioku-
wa wanafuga. Kama mtu alikuwa anafuga
kuku 2,000 kwa wakati mmoja utakuta
anafuga kuku 200 kwa wakati mmoja.

“Kwa nini hao watu wameacha kufuga,
moja, chakula cha kuku kimepanda bei
sana. Kilikuwa kinauzwa 65,000 mpaka
70,000 kwa mfuko wa kilogramu 50,
sasa hivi chakula cha kuku kinauzwa kwa
shilingi 90 mpaka 95 kwa mfuko wa kilo-
gramu 50,” alisema.

“Kuku 500 wanakula mfuko mmoja kwa
siku, sasa huyu mfugaji akipiga hesabu
pale hakuna atakachokipata. Ukiweka
gharama za chakula, mambo ya maji,
chanjo, madawa na huduma zingine, huyu
mfugaji hakuna anachokipata sana sana
anapata hasara.

“Pamoja na hao kuku anaowafuga kwa
hasara, bado bei ya kuku imepungua sana.
Zamani bei ya kuku Dar es Salaam, kuku
mmoja wa nyama alikuwa anauzwa kwa
Sh. 7,000 mpaka 8,000. Sasa hivi anauzwa
Sh. 4,000 hadi 5,000, aliongeza.

Alipoulizwa serikali inawasaidiaje wafu-
gaji hao wa kuku, Prof. Nonga alisisitiza
ni lazima wafugaji wajue kwamba kuna
msimu wa mavuno sana na kuna msimu
wa hasara. :

“Walivuna sana kipindi mahitaji ya vi-
faranga ni makubwa, walikuwa wanauza
mpaka 2,500 na bado mtu analipia leo
vifaranga 5000 anasubiri mpaka miezi
mitatu. .

Hiki ni kipindi cha mpito, hali itatenge-
maa tu. ;g <

Kufikia mwishoni mwa mwezi huu. vifar-
anga watapanda tu bei.” alisemna.

Zaidi ya vifaranga 50000 vya kuku wa
nyama na mayai vimeteketezwa kwa moto
mkoani Kilimanjaro kwa madai ya kukosa
soko kutokana na kuwapo kuku wanaoin-
gizwa kutoka nje ya nchi kuathiri soko la
ndani.

Mwekezaji huyo wa shamba la kuku
(jina limehifadhiwa), akizungumzia ua-
muzi wake wa kuvichoma moto vifaranga
hivyo, alisema ameamua kufamya hivyo
kwa sababu hali ya soko la kuku nchini kwa
sasa si 1a kuridhisha kartokana na wafugaji
kupata hasara baada ya wafugaji kutumia
gharama kubwa za uzalishaji

“Sasa tuna mayai 8000 kwenye
mashine, tunatotoa kila wiki 2,000 lakini
hakuna biashara. Siku nne zlizopita tu-
liuza vifaranga kwa Sh. 1,000 mpaka 900
watu hawataki. Umeona mwenyewe vifa-
ranga 34.000 vimerudi havina biashara,”
alisema mwekezaji huyo.

Hivi karibuni, wafugaji waliiomba seri-
kali kuangalia uwezekano wa kudhibit
vifaranga kutoka nje,ambavyo vimejaa
sokoni huku bei ya chakula ikizidi kupaa
na kuwalazimu kuuza kwa bei ya hasara
Sh. 4,000 kutoka 6,500.

Makamu Mwenyekii wa Chama cha
Wafugaji wa Kuku wa Nyama Tanzania
(TABROFA), Aloyce Makoye, alisema hali
sio ya kuridhisha na watu wanalazimika
kuachana na biashara hiyo, lakini serikali
imeendelea kuruhusu vifaranga kutoka
nchi mbalimbali.

Ralazi yira Tanzania Anetria
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Kigoma kwa kutumia mabehewa mapya 21 yaliyowasili nchini hivi karibuni.(Picha na Muhsdm Sufiani).

* Watumishi SAT wapigwa msasa kuhusu haki za mifugo *

mafunzo hayo ameweza kutambua haki za
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WAFANYAKAZI 65 wa Shirika la Kilimo
Endelevu Tanzanie (SAT) wamepewa elimu ya
kutambuza haki za mifugo ili kuweza kusaidia
kutoa malighafi bora hususan nyama, maziwa
na Ngozi.

Mafunzo hayo yalitolewa juzi katika kituo
cha mifugo Vihansi wilayani Mvomero mkoani
Morogoro ambapo daktari wa mifugo kutoka
nchini Uganda, Dk Paul Ssuna, alisema
wanyama wana haki ambazo wafugaji

wanatakiwa kuzingatia.

“Lengo ni kuona wafugaji wanakuwa na

pale duniani, hivyo ili kuhakikisha suala
hili linatekelezeka, wafugaji hawana budi
kuhakikisha wanyama wanapewa haki zao,”
alisema.

Daktari huo wa mifugo alisema haki
za wanyama ni kupata maiji, chakula cha
kutosha, uhuru, kutokuwa na maumivu
ambapo aliwataka washiriki wa mafunzo
hayo kusaidia kuielimisha jamii kuhusu haki
za wanyama.

Mshiriki wa mafunzo hayo, Catherine
Aloyce, alisema awali hakuwa na ufahamu
kuhusu haki za wanyama lakini baada ya
mafunzo hayo amekuwa na uelewa mzuri
zaidi.

Naye, Mercy Nkya alisema kupitia

wanyama na kwamba yamemjengea uwezo
wa kutekeleza majukumu yake ya kila siku.

Mkurugenzi Mwenza wa Shirika la SAT,
Alexandeg Wostry, alisema kuwa mbali
na wafanyakazi wa shirika hilo kujengewa
uwezo, shirika hilo litahakikisha jamii ya
wafugaji nchini wanaelimishwa kuhusu haki
za wanyama.

Alisema kuwa SAT inamiliki kiwanda cha
maziwa na kwamba hivi karibuni wataanza
kununua maziwa kutoka kwa wafugaji, hivyo
suala la haki za mifugo ni la kuzingatia ili.
malighafi zote zitokanazo na wanyama hao
yakiwemo maziwa yawe na ubora.

mafugo yenye ubora unayokubahka popote
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